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Ajali za barab.aram bado janga kwa taifa

Na Sagini Hamis

SABABU za klbmadamu zimeta-
Jjwa kuwa chanzo kikubwa cha aja-
li za barabarani nchini, zikichang-
ia asilimia 971 ya ajali zote kwa
mwaka 2024 zikihusisha mwen-
dokasi, uzembe wa madereva na
uendeshaji hatarishi wa waende-
sha pikipiki.

Sababu zingine zimetajwa kuwa
ni ubovu wa magari, uliosababisha
asilimia 2.2 ya matukio na sababu
za kimazingira kama vile miun-
dombinu mibovu ya barabara na
moto zilizochangia asilimia 0.7 ya
ajali zote.

Hayo yamebainishwa katika Ri-
poti Rasmi ya Uhalifu na Matukio
ya Barabarani kuanzia Januari
hadi Desemba, 2024 iliyotolewa
na Jeshi la Polisi na Ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS) iliyotolewa
feprili, 2025.

Katika ripoti hiyo, ajali za bara-
barani 1,520 ziliripotiwa Tanzania
Bara kwa kipindi hicho huku idadi
hiyo zilitofautiana na matukio
21 kulinganisha na ajali 1,541 zili-
zotokea katika muda kama huo
mwaka 2023 na kuonyesha ku-
pungua matukio ya ajali kwa asil-
imia 14.

. Pia takwimu hizo zinaonesha
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Lori la mizigo likiwa limeteketea kwa moto,
njia na kugonga nyumba katika eneo la Wazo, Manispaa ya
Kinondoni, Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: JOHN BADI

ajali 1,005 zilikuwa mbaya zaidi -

na zilisababisha vifo 1,521 mwaka

2024, ikiwa ni ongezeko la vifo 34 .

kulinganisha na ajali 987 zilizo-
sababisha watu 1,487 kupoteza
maisha mwaka 2023, sawa na
ongezeko la asilimia 2.3. -

Aidha, ripoti hiyo inabainisha
kwamba ajali za pikipiki bado pas-
ua kichwa kwa Tanzania. Katika
mwaka 2024, kulikuwa na ajali za
pikipiki 383 sawa na ongezeko la
asilimia 2.4 kulinganisha na ajali
374 mwaka 2023. Ajali hizo zili-
sababisha vifo vya watu 341 na
wengine 352 kujeruhiwa.
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baada ya kuacha

Kwa ‘mujibu wa ripoti hiyo,
mikoa iliyoathirika zaidi kwa ajali
za pikipiki mwaka 2024 katika
mikoa maalum ya kipolisi na idadi
ya ajali kwenye mabano ni Te-
meke (35), Kinondoni (31), Dodo-
ma (27), Lindi (26) na Mwanza 23.

Pia ripoti hiyo imetaja makosa
mbalimbali ya usalama baraba-
rani ambapo katika kipindi cha
miezi 12 ya rnwaka 2024, makosa
3,055,560 yalirekodiwa na kuone-
sha punguzo la asilimia 2.4 kutoka
makosa 3,130,731 mwaka 2023

Katika takwimu za makosa hayo
mkoa wa kipolisi Ilala umeongoza
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kwa kuwa na makosa 382,613 iki-

-fuatiwa na- Kinondoni' (329,951),

Temeke (209,755), Morogoro
(174,895) na Pwani (163,752).

Mikoa iliyoripotiwa kuwa na
makosa machache ni mikoa min-
gine yenye makosa machache ni
Rufiji (32,059) na Mara (37,970),
Katavi (26,115), Tarime/Rorya
(29,497) na Simiyu (30,848).

Kuhusu utekelezaji wa sheria,
ripoti inaonesha kwa wastani kila
askari wa usalama barabarani
alisimamia makosa 810 mwaka
2024 huku Dar es Salaam ikiwa
na mzigo mkubwa zaidi wa kazi
kwa uwiano wa askari mmoja kwa
kusimamia makosa 1,561.

Mikoa mingine yenye uwiano
mkubwa wa makosa kwa askari
mmoja ni Shinyanga (1:1,218) na
Mbeya (1:1,204) huku ikionesha
mahitaji makubwa ya rasilimali
watu katika maeneo hayo.

Vilevile, ripoti hiyo imesema,
mikoa yenye mzigo mdogo kwa
askari ni Katavi (1:534), Kigoma
(1:446) na Simiyu (1:454), na
kuonesha uwezo tofauti wa utend-
aji wa askari katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Kadhalika- kupitia- ripoti hiyo,
Jeshi la Polisi Tanzania linaen-
dﬂgg na operesheni mbalimbali

za usalama barabarani kupam-
bana na makosa na kuongeza us-
alama kwa kuimarisha doria na
utekelezaji wa sheria ili kupun-
guza ajali.

Pia imetaja mikakati maalum
inayohusisha ukaguzi mkali wa
basi za abiria na magari vituoni
kabla ya safari pamoja na udhibiti
wa mwendokasi kwa kutumia
mfumo wa Vehicle Tracking Sys-
tem (VTS).

Aidha, jeshi hilo limesema li-
taendelea kuipa kipaumbele
“Elimu Endelevu ya Usalama
Barabarani” kwa watumiaji wote
wa barabara ikihusisha madereva,
waendesha pikipiki, watembea
kwa miguu na waendesha bais-
keli, ili kujenga uelewa na utiifu
wa sheria.

Vilevile, ripoti hiyo imepende-
keza kuwa ili kupunguza ajali, ku-
nahitaji mikakati thabiti, ikiwa ni
pamoja na kutoa mafunzo mafupi
kwa waendesha pikipiki na kuwa-
hamasisha kujisajili katika Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri wa Ardhini
(LATRA).

Mambo mengine yanayopende-
kezwa ni kuhamasisha matumizi
ya kofia ngumu, leseni halali, ku-
kata bima na kutobeba abiria zaidi
yammoja kwenye pikipiki.
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MaderéVa iaagizwa KuZingatia sheria barabarani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADEREVA wa mabasi ya
abiria kad ya Jiji la Mbeya na
mikoa - mingine, wameagizwa
kuzingatia sheria za usalama
barabarani ili kuepuka ajali, vifo
vya watu, majeruhi na uharibifu
wa mali.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Mbeya,
Notker Kilewa alitoa agizo hilo
jana wakati akifanya ukaguzi wa
mabasi katika Kituo Kikuu cha
Mabasi Mkoa wa Mbeya.

Kilewa alisema kuwa Jeshi la

«Polisi linaendelea na oparesheni. .

za kukamata nagari kwa makosa
ya usalama barabarani ikiwemo
mwendokasi na kulazimisha
kuyapita magari mengine kwe-
nye maeneo ambayo hairuhusi-
Wi

“Leo tupo hapa kwa lengo la
kutoa elimu na kuwakumbusha
madereva kutii sheria za usala-
ma Dbarabarani bila shuruti,
kuepuka  kufanya  makosa
hatarishi na kuzidisha abiria,”
alisema.

Kilewa, alisema ajali nyingi
chanzo ni uzembe wa madereva
na kuwataka kuepuka vitendo

hatarishi kwa kuwa vinagharimu. -,

maisha ya watu baada ya ajali ku-
tokea.

Alisisitiza kuwa madereva

watakaokamatwa kwa makosa
ya usalama barabarani, wataen-
delea kuchukuliwa hatua kwa
kupelekwa mahakamani na ku-
fungiwa leseni zao.

Hata hivyo, Kilewa, aliwataka
wamiliki kuhakikisha wanaya-
fanyia matengenezo ya mara
kwa mara ya mabasi yao ili kue-
puka kuwa chanzo cha ajali-

Mwenyekiti wa Kamati ya
- Usalama Barabarani Mkoa wa
‘Mbeya, Rajabu. Ghuliku, aliwa-
taka -madereva - na - makondakta.

.....

kuheshimu haki za abiria kwa

‘kutimiza wajibu wao wa kutoa

huduma bora ya usafirishaji.

- Ghuliki, alisema madereva
wanatakiwa kuhakikisha wa-
nawafikisha abiria kwenye mae-
neo yao wakiwa salama na ubora
wa huduma wanazotoa.

Alisema Mkoa wa Mbeya bila
ajali inawezekana endapo wadau
wote wa usafirishaji wataungana
kukemea ukiukwaji wa sheria na
taratibu.

“Sisi tuwaombe abiria wawe
wepesi wa kutoa taarifa pale
wanapobaini kuwa dereva ama
kondakta. anafanya vitendo am-

bavyo vinakiuka haki zao,” alise-
ma Ghuliku. 7

Akizungumza kwa niaba ya
wenzake mmoja wa madereva
wa mabasi hayo, Prosper Kilon-
go, alisema tatizo la mwendokasi
kwa sasa limepungua kutokana
na mabasi kufungwa vidhibiti
mwendo (VTS) kutoa taarifa en-
dapo mwendo umezidi.

Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya
linaendelea na utaratibu wa ku-
fanya ukaguzi wa magari kabla
ya kuanza safari na kutoa elimu
ya usalama barabarani kwa ma-
dereva na abiria ili lalwajengea

. uelewa.
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NA ISSA MWADANGALA

KATIKA jitihada za kuimarisha

usalama wa barabarani, Mkuu
wa Usalama Barabarani Nchini,
Naibu Kamishna (DCP), Frasser

Kashai, ametoa onyo kwa madereva
wanaoendesha magari kutoka Dar es
Salaam kuelekea nchi za kusini mwa
Afrika wanaOtumia vilevi hawatokuwa
na nafasi ya kuendesha vyombo vya
moto kwani wanaweza kuleta madhara
kwa watumiaji wengine wa barabara.

Akizungumza katika Kituo cha ukaguzi
wa magari kilichopo eneo la Chimbuya,
wilaya ya Mbozi mkoani Songwe, DCP
Kashai aliwakumbusha madereva
umuhimu wa kuendesha kwa uangalifu
na kwa kuzingatia sheria za usalama
barabarani ili kuepuka ajali zinazoweza
kuzuilika. ; .

“Madereva wanaotumia vilevi hawana
nafasi ya kuendesha vyombo vya moto
na kuingia navyo barabarani kwani
wanaweka maisha yao na ya watumiaji
wengine wa barabara katika hatari kubwa,
jambo hilo hatutalivumilia wala kulifumbia

Madereva wanaotumia vilevi hawana nafasi ya kuingia barabarani - DCP Kashal

macho na tutachukua hatua kwa wale wote
wanaotenda kosa hilo ikiwa ni pamoja na
kuwafungia leseni zao,” alisema DCP

" Kashai kwa msisitizo.
Naye Afisa Mnadhimu wa Polisi kutoka

Kamisheni ya Operesheni na Mafunzo,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi
(SACP), Abdi Isango, alieleza kuwa Jeshi
la Polisi linaendelea na msako mkali dhidi
ya madereva wazembe, na alisisitiza kuwa
ukaguzi unaofanyika katika vituo mbali
mbali-unalenga kuwatambua na kuwazuia
wanaokiuka taratibu na sheria za usalama

barabarani.

hao kushirikiana na Jeshi la Polisi
kutekeleza majukumu yao kwa kufuata
michoro, alama na sheria za usalama
barabarani ikiwa ni pamoja na kuzingatia
udereva wa kujihami na kuwa mabalozi wa
usalama barabarani.

Jeshi la Polisi linaendelea kutoa elimu
ya masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na
umuhimu wa kufuata sheria za usalama
barabarani ili kuhakikisha barabara za
Tanzania zinakuwa salama kwa kila

mtumiaji.
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